Những lỗi mà người làm SEO hay mắc phải

Thảo luận trong 'Thảo Luận - Giúp đỡ SEO' bắt đầu bởi Trần Thị Bích Ngân, 16/2/17.

1. Là một trong những nghề mới nổi tại Việt Nam trong thời gian gần đây, Seo thu hút đông đảo lượng người quan tâm, đặc biệt là giới trẻ. Dù đã có một thời gian gắn bó với Seo hay chỉ là một Seo – er mới, tất cả mọi người đều có khả năng mắc phải những lỗi khi làm Seo. Tôi sẽ cung cấp cho bạn những lỗi về Seo rất có thể bạn sẽ mắc phải, hãy tìm hiểu kĩ lưỡng để phòng tránh nhé!

Bất cứ một ngành nghề nào, nếu bạn không cẩn trọng hay lơ là trong quá trình thực hiện, nó sẽ dẫn đến việc bạn sẽ mắc lỗi, ảnh hưởng đến hiệu quả công việc, đối với Seo cũng vậy. Với việc sao chép nội dung bài của người khác, không chọn đúng từ khoá, từ khoá bị nhồi nhét quá mức, hay đơn giản là bạn không thường xuyên sử dụng các công cụ phân tích… Tất cả sẽ khiến cho công việc của bạn bị đình trệ, kết quả là dẫn đến dự án không thành công.

Sao chép nội dung từ bài viết của người khác

Trong thế giới Seo, việc sao chép nội dung bài viết của người khác diễn ra rất phổ biến, hiển nhiên, với việc làm này, người dùng sẽ chẳng có lợi ích gì vì mọi thông tin đó họ đã biết. Chính vì vậy, đây là lý do khiến Google không bao giờ đánh giá cao bài viết của bạn.

Khi bạn viết một bài viết của riêng mình thì người dùng chắc chắn sẽ có “cảm tình” đối với bạn, Google cũng vì thế mà sẽ đưa bài của bạn nhanh lên top tìm kiếm, bài viết của bạn sẽ được nhiều người biết đến.

Không chọn đúng từ khoá

Đối với việc chọn sai từ khoá, việc xây dựng trang web của bạn sẽ khó lòng mà thành công được, đây là một lỗi cơ bản của một người làm Seo. Vì vậy, bạn cần tiến hành nghiên cứu từ khoá thật kĩ, từ khoá đó phải phục vụ cho mục đích trang web của bạn, phù hợp với sản phẩm hay dịch vụ mà bạn muốn cung cấp cho khách hàng.

Với mỗi từ khoá, bạn cần cố gắng càng cụ thể càng tốt. Nhắm đến những từ khóa chung chung có thể mang lại nhiều lượt truy cập nhưng không mang đến khách hàng thực sự cho bạn.

Từ khoá bị nhồi nhét quá mức

Trong bài viết của mình, nếu như bạn cố tình nhồi nhét quá nhiều từ khoá vì bạn nghĩ như vậy sẽ dễ lên top hơn, thì đây chính là một sai lầm cực kì lớn. Bởi vì lặp lại từ khóa một cách có chủ đích sẽ không làm thay đổi thứ hạng trang web của bạn, bài viết của bạn sẽ trở nên loạn thông tin, gây nhiễu thông tin đối với người đọc. Có thể ban đầu bạn nó thu hút Google nhưng sau khi bị phát hiện ra, bạn sẽ bị đá văng khỏi bảng kết quả tìm kiếm.

Thường xuyên không sử dụng các công cụ phân tích

Trong quá trình Seo, một lỗi có thể bạn sẽ mắc phải, đó chính là khi quá chú tâm vào công việc, dẫn đến tình trạng bạn không thường xuyên đo lường hiệu quả hoạt động của website, bạn sẽ không theo được những mục tiêu kinh doanh đã đề ra. Việc theo dõi thường xuyên sẽ giúp bạn xác định chính xác phần nào của trang web hoạt động tốt, phần nào không từ đó có kế hoạch tối ưu website hợp lý.

Trên đây là một số lỗi cơ bản mà bạn có thể sẽ mắc phải khi làm Seo. Trước mọi tình huống, bạn cần phải tỉnh táo để đưa ra quyết định sáng suốt, hãy tránh xa các lỗi khi làm Seo nhé!

Các file đính kèm:

truonggiaco thích bài này.
  2. dép lào

dép lào Member

dùng tool bắn link nữa thớt ạ @@

3. Có ai gặp trường hợp là từ khóa seo thì nó ko lên, còn từ không seo tự nhiên được trong top 10

4. abien

abien Member

Không chọn đúng từ khoá và nhồi nhét từ khoá là các nội dung mà rất dễ bị Google phạt. Anh em seoer nên cẩn thận cái lỗi này nhé!

5. Pham Hang27

Pham Hang27 Member

Có bạn nào biết ở đâu có khóa học SEO nâng cao ko giới thiệu mình với

6. hanuanpham

hanuanpham New Member

nói chung là seo thì phải đúng từ khoá với nội dung thì mới seo được chí nhỉ còn nếu mà từ khoá 1 kiểu là nội dung lại kiểu khác thì không cần đến gg phạt thì cũng chả có view.

7. tranngoctrinh

tranngoctrinh New Member

Lười tìm hiểu trước khi làm và không nên quá đặt nặng vấn đề mà nên vừa học vừa làm.

8. epnhietcaotan

epnhietcaotan New Member

Cảm ơn bạn đã chia sẽ bài viết

9. DuHoc EduTrust

DuHoc EduTrust New Member

mình cũng mắc phải 1 2 lỗi trong số này !

10. MANHHAO

MANHHAO New Member

haha giờ em mới biết mấy cái này đó. thanks bác nhé

11. thuythuy1717

thuythuy1717 New Member

trước e làm cũng chỉ cắm đầu vào làm thôi chứ k phân tích hay check lại gì cả nên thành ra không được hiệu quả, có khi còn đi lệch hướng luôn :(
    nên phân tích là quan trọng lắm, mà phải làm từ đầu luôn ấy ạ

12. boyphonui02

boyphonui02 New Member

hay quá...

13. cuocsongmaixanh

cuocsongmaixanh New Member

Lỗi từ khóa là nặng nhất. Chọn nhầm từ khóa như iphone 6s chẳng hạn thì xác định 100 năm nữa chưa chắc đã lên.

14. caithuocla

caithuocla Member

những lỗi trên đa số ai cũng mắc phải 1,2 lần khi làm seo, nói chung cứ làm có kinh nghiệm là biết nhiều à

15. Cảm ơn chia sẻ của bạn

16. mktminhanh

mktminhanh New Member

Cảm ơn thớt đã chia sẻ nhé :D

17. truonggiaco

truonggiaco New Member

Ok, cảm ơn bác nhiều nhé

18. Nhung July

Nhung July New Member

Cảm ơn bạn nhiều nha, chuyên gia copy bài của người khác đây , ahihi

19. kunnguyen

kunnguyen Member

Đa phần là những lỗi cơ bản nhất hiện spam bị google phạt nặng không thôi spam cũng làm ảnh hưởng xấu đến seo

20. manhnhan889

manhnhan889 New Member

đi 4rum mình có cần phải viết mới ko ad?