[Thương Hiệu] - Bài toán lựa chọn tên miền

Thảo luận trong 'Kế Hoạch Marketing' bắt đầu bởi tranquynh, 19/1/16.

1. tranquynh

tranquynh Moderator

Tên miền là yếu tố quan trong giúp doanh nghiệp, cá nhân tạo nên sự khác biệt trong môi trường Online ngày càng khốc liệt này. Việc lựa chọn đúng tên miền giúp doanh nghiệp phát triển một cách bền vững củng như định hướng chuẩn xác cho thương hiệu tương lại mình

Dưới đây mình xin trình bày một số giải pháp giúp doanh nghiệp cá nhân lựa chọn tên miền phù hợp với các tiêu chuẩn kinh doanh của mình

Hãy bắt đầu từ tên miền: .com, .net, .vn, .com.vn với 4 đuôi tên miền này bạn có thể lựa chọn một các tối ưu, nó phổ biến với tất cả chúng ta. Hãy ưu tiên tên miền quốc tế cho Thương Hiệu của mình trước

Chọn tên miền như thế nào?
    • Nếu bạn là một doanh nghiệp đặc thù chuyên kinh doanh, sản xuất 1 mặt hàng, 1 loại dịch vụ thì cú pháp chọn tên miền thương hiệu cho doanh nghiệp bạn thật dễ dàng. Cú pháp tên miền lúc này sẽ là: Dịch vụ + Tên Thương hiệu. VD nhỏ về thương hiệu cho doanh nghiệp đặc thù: bangkeotuanphat.com - Công ty TNHH Tuấn Phát chuyên kinh doanh các loại băng keo
    • Với những doanh nghiệp kinh doanh đa ngành, đa lĩnh vực thì việc lựa chọn tên miền có vẽ sẽ khó hơn vì hầu như các tên miền này không chú trọng vào bán hàng, hay các sản phẩm mà nó đánh mạnh vào thương hiệu, các sản phẩm dịch vụ? Bạn sẽ phải chon lại bước 1 cho từng phân khúc sản phẩm. nhằm đảm bảo đánh mạnh, phủ toàn bộ các lĩnh vực
    Note: Vậy với các tên miền đẹp, có giá trị kinh tế cao thì nó hầu như chỉ giúp ích cho việc bán hàng hơn là xây dựng thương hiệu. Củng cần nói thêm là việc sở hữu tên miền đẹp củng là một lợi thế để doanh nghiệp xây dựng thương hiệu của mình

Tài nguyên tên miền đẹp ngày càng cạn kiệt, tuy nhiên nếu bạn muốn xây dựng thương hiệu đặc trưng thì hâu như tên miền còn rất nhiều. Hãy lựa chọn tên miền thương hiệu theo hình thức kinh doanh của bạn, hơn là tìm kiếm các tên miền đẹp để xây dựng thương hiệu

2. trungkien

trungkien New Member

bài viết hữu ích cảm ơn thớt nhé!

3. trungkien

trungkien New Member

bài viết hữu ích cảm ơn thớt nhé!

4. nguyenviet122

nguyenviet122 New Member

Theo mình thì nên chọn tên miền cùng với tên thương hiệu muốn xây dựng và ưu tiên tiên miền có đuôi chấm com

5. mini88

mini88 New Member

Bài viết rất hữu ích.
    Theo mình cũng có quan điểm như bạn trên đó là tên miền với tên brand giống nhau :)

6. bài viết của bác này chia sẽ kinh nghiệm hay quá nhỉ