Hướng dẫn hiệu chỉnh tối ưu seo nukeviet

Thảo luận trong 'Kiến thức Nukeviet' bắt đầu bởi tainguyen, 22/11/16.

1. tainguyen

tainguyen Administrator Thành viên BQT

Có rất nhiều mã nguồn mà bạn lựa chọn, tối ưu cho seo. Để doanh nghiệp bạn được biết đến kèm theo những đơn hàng khủng từ website chính là việc hiểu biết mã nguồn củng như cách hiệu chỉnh nó đúng phong cách gồ yêu mến.

Hầu hết các mã nguồn web hiện nay đều chưa hoàn toàn tối ưu seo. Thật sự là vậy, ngay cả wp, hay magento, nukeviet...
    để biến các cms có nhiều tính năng củng như tiện lợi khi sử dụng bạn cần có kiến thức về CMS đó

Mình sẽ có loạt bài về tối ưu các mã nguồn chuẩn seo, để bạn có thể seo web một các nhanh nhất. vượt lên đối thủ nhờ sự tối ưu, hơn là link ào ạt như hiện nay

Mã nguồn đầu tiên mà mình nhắc đến củng là CMS khá thông dụng hiện nay. Được các newbie lựa chọn để seo các dự án tương đối nhỏ.... Đó chính là nukeviet. Vậy seo nukeviet thật sự có khó không? tối ưu nukeviet là vấn đề lơn hay không? mình sẽ làm rõ vấn đề này ngày bên dưới đây

Điều đầu tiên mình khảng định "nukeviet" là một CMS khá hay, dễ tối ưu seo. Đặc biệt bạn có thể tùy biến rất nhiều từ công cụ kéo thẻ block

Các bước để tối ưu cho mã nguồn nukeviet, đặc biệt là bản nukeviet 3x và 4x sẽ được mình hướng dẫn kỹ dưới đây

A. Cài đặt và tối ưu các thẻ trong admin nukeviet 4x

a, Cài đặt mã nguồn Nukeviet:
    cài đặt mã nguồn nukeviet hoàn toàn dễ dàng. mình sẽ hướng dẫn các bạn cài nukeviet với host directadmin với bản 4x (các bản còn lại tương tự nhé)
    • Tải mã nguồn nukeviet tại website nukeviet link :
      PHP:
      https://github.com/nukeviet/nukeviet/releases/download/4.1.00/nukeviet4.1beta1-setup.zip
    • Tiếp theo bạn giải nén và upload lên host, tạo 1 csdl trên host direct admin
    co so du lieu nukeviet.JPG
    • Sau khu bạn upload code nukeviet ngang hàng với public_html
    code nukeviet.JPG
    • Bạn tiến hành cài đặt bình thường. Lưu ý host phải hỗ trợ phiên bản php 5.5 trở lên nhé. Tiếp theo là cấu hình khi cài đặt. Ngay giây phút cài đặt hầu hết các bạn làm qua loa. chính vì lẽ đó mà khi seo bạn rất khó năm bắt được giá trị seo của mã nguôn này
    • Bước kết nối cơ sở dữ liệu như đã tạo hình bên dưới
    ket noi co so du lieu nukeviet.JPG
    • Bạn cần chú ý đến "TÊN SITE" Nó thường là yếu tố thương hiệu cho toàn website. Nếu bạn làm seo tổng thể hãy chọn lọc kỹ các tên miền củng như tên site phù hợp
    dat mat khau cho nukeviet.JPG
    Vậy là xong bước cài đặt mã nguồn nukeviet. Tuy nhiên đây mới chỉ là cài đặt thôi. hãy cùng mình tiến hành tối ưu bên trong admin nhé​
    b, Tối ưu các thẻ trong admin nukeviet:
    • Việc cấu hình site quyết định đến thương hiệu trang chủ của bạn được google nhận diện hay không. Các bạn cần nghiên cứu kỹ các từ khóa thương hiệu, các từ khóa mang lại giá trị mua hàng. Cấu hình các mô tả, các hình theo đúng tên củng là một lợi thế không ngờ đối với seo nukeviet (xem hình)
    cau hinh nukeviet.JPG
    B. Tối ưu các thẻ trong module news nukeviet
    Truy cập vào module >> chọn sử module news thoát khỏi các mô tả mặc định của nukeviet (xem 2 hình kế tiếp bên dưới nhé)
    hieu chinh module news nukeviet.JPG

Click vào "sửa" của sổ module news nukeviet cho phép bạn tuy chỉnh 3 phần quan trong cho seo, bạn cần chú ý 3 phần này nhé
    cau hinh module news nukeviet.JPG
    Tiếp theo bạn cấu hình lại các thẻ h1, h2 trong bài viết cho tương xương với việc edit cấu hình lại code nukeviet . Bạn truy cập vào root>public_html/themes/default/modules/news/detail.tpl ( h1 là title, h2 tin liên quan) => như vậy là bạn đã xong phần cấu hình module news nukeviet
    Tối ưu các thẻ chuẩn seo trong module shop nukeviet
    => Phần tối ưu này mình đã có bài viết về tối ưu seo module shop nukeviet 3x. Các bạn theo dỡi ở bài viết này ở link mình gắn nhé

Tối ưu trang chủ và các tùy biến nhỏ cho website nukeviet

Trang chủ nukeviet thương chưa tối ưu. Bằng việc bỏ đi các bài viết liên quan, bạn hãy xóa hết các link out. Khuyến khích các bạn để lại 1 link trang chủ nukeviet vì anh em code phát triển cộng đồng cho bạn. Hi hữu quá bạn hãy đặt nguồn không dẫn link nhé

Hoàn thành xóa các bài demo , các liên kết seo không cần thiết bạn sẽ có được một mã nguồn nukeviet seo khá hoàn chỉnh. Mình sẽ hướng dẫn các bạn rip theme nukeviet vào bài viết sau

Kết quả nhận được sẽ như hình bên dưới. Các bạn có thể hiệu chỉnh các phần mình note đỏ nhé

toi uu trang chu nukeviet.JPG

Đón xem bài kế tiếp về wp tại diễn đàn seo networld nhé các bạn. Mọi thắc mắc về seo, code, giao diện nukeviet vui lòng để lại comment bên dưới

ad Thế Tài

Chỉnh sửa cuối: 22/11/16
  2. minhhieuk99999

minhhieuk99999 New Member

Cảm ơn thông tin hữu ích từ bạn mình có thêm thông tin về vấn đề này